โปรแกรมการแข่งขัน ซีเกมส์ 2017 วันที่ 21 ส.ค.

ตาราง โปรแกรม ดูถ่ายทอดสด ซีเกมส์ 2017 (Seagames 2017) ที่ประเทศมาเลเซีย Sukan Asia Tenggara 2017 ระหว่างวันที่ 19 – 30 สิงหาคม 2560
ซีเกมส์ 2017

การแข่งขันกีฬา ซีเกมส์ 2017 (Sukan Asia Tenggara 2017) สำหรับครั้งนี้เป็นการจัดครั้งที่ 29 จะจัดการแข่งขันที่ กรุงกัวลาลัมเปอร์ ประเทศมาเลเซีย โดยมีนักกีฬาทั้งหมดจาก 11 ประเทศ ในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เข้าร่วมแข่งขัน จะทำการแข่งขันกันระหว่างวันที่ 19–30 สิงหาคม พ.ศ. 2560 สำหรับประเทศมาเลเซียเคยจัดซีเกมส์มาแล้ว 5 ครั้ง ซึ่งในครั้งนี้เป็นครั้งที่ 6 หลังจากที่เป็นเจ้าภาพในปี 1965, 1971, 1977, 1989 และ 2001

KL2017 LIVE | 20 August – Channel 1 [โปโลน้ำ, ฟุตบอล, รักบี้]

KL2017 LIVE | 20 August – Channel 2 [บาสเกตบอล, เนตบอล, ฟุตบอล, เซปักตะกร้อ, มวยสากล]

b1489386131.77611

11 ประเทศที่เข้าร่วมการแข่งขัน ซีเกมส์ 2017

บรูไน
กัมพูชา
อินโดนีเซีย
ลาว
มาเลเซีย
พม่า
ฟิลิปปินส์
สิงคโปร์
ไทย
ติมอร์-เลสเต
เวียดนาม
สำหรับชนิดกีฬาใน ซีเกมส์ 2017 มีทั้งหมด 38 กีฬา รวมทั้งหมด 405 รายการ ดังนี้

กรีฑา (46), กอล์ฟ (4), กระโดดน้ำ (13), โปโลน้ำ (2), ระบำใต้น้ำ (5), ว่ายน้ำ (40), ขี่ม้า (7), คริกเกต (3), คาราเต้ (16), จักรยานถนน (5), จักรยานบีเอ็มเอ็กซ์ (2), จักรยานลู่ (13), เซปักตะกร้อ (10), ไตรกีฬา (2), เทควันโด (16), เทนนิส (5), เทเบิลเทนนิส (7), เนตบอล (1), บาสเกตบอล (2), บิลเลียดและสนุกเกอร์ (7), แบดมินตัน (7), โบว์ลิ่ง (11), ปันจักสีลัต (20), เปตอง (7), ฟันดาบ (6), ฟุตบอล ฟุตซอล (4), มวย (5), มวยสากล (6), ยกน้ำหนัก (5), ยิงธนู (10), ยิงปืน (14), ยิมนาสติก, ลีลา (8), ศิลป์ (12), ยูโด (6), รักบี้ 7 คน (2), เรือใบ (14), ลอนโบวล์ส (8), วอลเลย์บอล (2), วูซู (17), สกีน้ำ (11), สเกตน้ำแข็ง, สเกตลีลา (2), วิ่งสเกตลู่สั้น (6), สควอช (9), ฮอกกี้ (4), ฮอกกี้น้ำแข็ง (1)

ปล.ในวงเล็บคือจำนวนเหรียญที่ชิงชัย

สำหรับกีฬายอดนิยมอย่าง ฟุตบอล ซีเกมส์ 2017 จะเริ่มทำการแข่งขันเร็วขึ้น โดยจะเริ่มลงฟาดแข้งกันในรอบแรกวันที่ 14 สิงหาคม ส่วนวันชิงเหรียญทองจะตรงกับวันพิธีปิด 30 สิงหาคม 2560

ตารางฟุตบอลซีเกมส์ 2017
ตารางวอลเลย์บอลซีเกมส์ 2017
ร่วมส่งแรงเชียร์ทัพนักกีฬาไทย คว้าเจ้าเหรียญทองมาให้ได้ สำหรับโปรแกรมการแข่งขันต่าง ๆ ทาง บ้านกีฬา จะอัพเดทให้ชมกันอีกครั้ง

โปรแกรมการแข่งขันซีเกมส์วันที่ 21 สิงหาคม 2560 

ถ่ายทอดสด ช่อง สทท.(NBT) หรือช่อง 11 ช่วงเช้า
ถ่ายทอดสด ช่อง 7 ช่วงบ่าย

ชิง 25 เหรียญทอง

ว่ายน้ำ (ชิง 6 เหรียญ)
รอบคัดเลือก เริ่มเวลา 08.00 น.
– กรรเชียง 50 ม.ชาย (กศิภัทร ช่อกระถิน)
– ผีเสื้อ 200 ม.หญิง (ภัทรวดี กิตติยะ, ขนิษฐา นิ่มดำ)
– ฟรีสไตล์ 400 ม.ชาย (ธนกฤต กิตติยะ)
– กรรเชียง 100 ม.หญิง (เพียงขวัญ ปะวะโพตะโก, อารยา วงษ์วาท)
– ผีเสื้อ 50 ม.ชาย (ศุภกฤษฎิ์ พนานุรัตน์, แอนดรู เจมส์ นิวลิ่ง)
– ผีเสื้อฟรีสไตล์ 4×100 ม.หญิง
18.00 น. รอบชิงชนะเลิศ

วูซู (ชิง 6 เหรียญ)
08.00 น. ประเภททวนบุคคลชาย
08.00 น. ประเภทวนบุคคลหญิง
08.00 น. ดาบเหนือและพลองเหนือบุคคลชาย (สุจินดา หยางรุ่งรวิน)
08.00 น. ดาบเหนือบุคคลหญิง
11.00 น. ไท้เก๊กกระบี่บุคคลหญิง
11.00 น. ดาบใต้ และพลองใต้ บุคคล ชาย (พิทยา หยางรุ่งรวิน)

ไตรกีฬา (ชิง 2 เหรียญ)
เริ่มเวลา 05.00 น.
– ประเภทบุคคลชาย (กฤษณพล พ้นภัย, ศุภกิตต์ สุคติภูมิ)
– ประเภทบุคคลหญิง (ปารียา สนเส็ม)

ฟันดาบ (ชิง 2 เหรียญ)
09.00 น. ประเภทฟอยล์ บุคคลหญิง (ชิดชนก ลิ้มวัฒนะ, พลอยไพลิน ทองจำผา)
09.00 น. ประเภทเซเบอร์ บุคคลชาย (วรกัน ศรีนวลนัด, เรืองฤทธิ์ แหเกิด)
15.00 น. รอบชิงชนะเลิศ

จักรยานถนน (ชิง 2 เหรียญ)
09.00 น. ไครทีเรียม หญิง (จุฑาธิป มณีพันธุ์, ศุภักษร นันตะนะ)
10.00 น. ไครทีเรียม ชาย (ธนาวุฒิ สนิกวาที, ภุชงค์ ซ้ายอุดมศิลป์)

ยิงธนู (ชิง 2 เหรียญ)
08.30 น. ประเภททีมคันธนูโค้งกลับชาย / หญิง
09.40 น. ชิงทองแดงหญิง
10.10 น. ชิงทองแดงชาย
10.40 น. ชิงเหรียญทองหญิง
11.10 น. ชิงเหรียญทองชาย

โบว์ลิ่ง (ชิง 2 เหรียญ)
08.00 น. ประเภทชายคู่
13.30 น. ประเภทหญิงคู่

ยิงเป้าบิน  (ชิง 1 เหรียญ)
08.00 น. ดับเบิลแทร็ปบุคคลชาย (ร.ต.เขมพัฒน์ เลาหเพียงศักดิ์, ศิริวิชญ์ เต็มมาศ)

เซปักตะกร้อ (ชิง 1 เหรียญ)
– ประเภททีมเดี่ยวหญิง
09.00 น. ไทย – มาเลเซีย

ยิมนาสติก (ชิง 1 เหรียญ)
09.00 น. ประเภททีมหญิง (ฐิดาภรณ์ คันธระ, กัญญาณัฐ บุญเทิง, ทักษ์ญมน อรรถวานิช, กรปรียา แฟรงค์, ณัฐชา จาเนลส มานิตกุล เดวิส)

เปตอง  (รอบแรก)
08.00 น. บุคคลชาย (เกียรติก้อง ทนงค์)
08.00 น. บุคคลหญิง (อุไรวรรณ หิรัญวงศ์)

เรือใบ (รอบแรก)
09.30 น. เลเซอร์ เรซซิ่ง สแตนดาร์ด ชาย (กีรติ บัวลง, ชูศิษย์ ปัญจมาลา, จารุพงศ์ มีอยู่สามเสน)
09.30 น. เลเซอร์ เรซซิ่ง สแตนดาร์ด หญิง
09.30 น. ออปติมิสต์ (พันวา บุนนาค, เจตวีร์ ยงยืนนาน, ศรัณวงศ์ พูนพัฒน์, ปาลิกา พูนพัฒน์, อินทิรา ภารพิบูลย์)

บาสเกตบอล (รอบแบ่งกลุ่ม)
– ประเภททีมหญิง
10.15 น. ไทย – เวียดนาม

– ประเภททีมชาย
17.00 น. ไทย – มาเลเซีย

ฮอกกี้ในร่ม (รอบพบกันหมด)
– ประเภททีมหญิง
11.00 น. ไทย – ฟิลิปปินส์

– ประเภททีมชาย
15.30 น. ไทย – สิงคโปร์

ฟุตบอลชาย รอบแบ่งกลุ่ม
– กลุ่ม เอ
15.00 น. บรูไน – ลาว
19.45 น. มาเลเซีย – เมียนมาร์

วอลเลย์บอล ชาย
– กลุ่ม เอ
14.00 น. ไทย – เมียนมาร์
18.00 น. มาเลเซีย – กัมพูชา

– กลุ่ม บี
16.00 น. ฟิลิปปินส์ – เวียดนาม

มวยสากลสมัครเล่น (รอบแรก)
14.00 น. รุ่นไลต์ฟลายเวต ชาย (46-49 กก.)
14.30 น. รุ่นฟลายเวต ชาย (49-52 กก.) ธเนศ องค์จันทร์ต๊ะ – อัน ไอ คล้าร์ก บัวทิสต้า (ฟิลิปปินส์)
15.00 น. รุ่นแบมตั้มเวต ชาย (52-56 กก.) ฉัตร์ชัย บุตรดี – อาร์ฟิคคานี่ อาห์มัด อันชอรี่ (มาเลเซีย)
15.30 น. รุ่นไลต์เวลเตอร์เวต ชาย (60-64 กก.) วุฒิชัย มาสุข – พัล โสภณ (กัมพูชา)
16.00 น. รุ่นมิดเดิลเวต ชาย (69-75 กก.) ปฐมศักดิ์ ขัติยะ – เมียว ควอ ทู (เมียนมาร์)
16.30 น. รุ่นไลต์เฮฟวี่เวต ชาย (75-81 กก.) อนวัช ถองกระโถก – บราม่า ฌอนดร้า เบตัวบุน (อินโดนีเซีย)

ฮอกกี้ (รอบพบกันหมด)
– ประเภททีมหญิง
17.00 น. ไทย – อินโดนีเซีย

ไอซ์ฮอกกี้ (รอบพบกันหมด)
19.00 น. มาเลเซีย – ไทย

ตารางช่องถ่ายทอดสด (ช่วงบ่าย) ในแต่ละวันตามประกาศจาก ทีวีพูล

ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 19 ส.ค. ช่อง 3
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 20 ส.ค. ช่อง 5
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 21 ส.ค. ช่อง 7
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 22 ส.ค. ช่อง 9
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 23 ส.ค. ช่อง 11
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 24 ส.ค. ช่อง 3
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 25 ส.ค. ช่อง 5
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 26 ส.ค. ช่อง 7
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 27 ส.ค. ช่อง 9
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 28 ส.ค. ช่อง 11
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 29 ส.ค. ช่อง 3
ตารางถ่ายทอดสดซีเกมส์  วันที่ 30 ส.ค. ช่อง 5

โปรแกรมการแข่งขันซีเกมส์วันที่ 18 สิงหาคม 2560 

ฟุตบอลชาย รอบแรกกลุ่ม เอ
15.00 น. ลาว – สิงคโปร์
15.00 น. บรูไน – เมียนมา

 

โปรแกรมการแข่งขันซีเกมส์วันที่ 17 สิงหาคม 2560

ฟุตบอลชาย รอบแรก กลุ่ม บี
15.00 น. เวียดนาม – กัมพูชา
19.45 น. อินโดนีเซีย – ฟิลิปปินส์
19.45 น. ไทย  – ติมอร์ เลสเต (รอยืนยันช่องถ่ายทอดสด)

โปรแกรมการแข่งขัน ซีเกมส์ วันที่ 16 ส.ค.

 

ฟุตบอลชาย รอบแรก กลุ่ม เอ
19.45 น. สิงคโปร์ – มาเลเซีย
19.45 น. เมียนมา – ลาว

 

โปรแกรมการแข่งขัน ซีเกมส์ วันที่ 15 ส.ค.

ฟุตบอลชาย รอบแรก กลุ่ม บี
15.00 น. ไทย พบ อินโดนีเซีย (ช่อง 9 ถ่ายทอดสด)
15.00 น. เวียดนาม – ติมอร์ เลสเต
19.45 น. กัมพูชา – ฟิลิปปินส์
ฟุตบอลหญิง รอบแรก
15.00 น. ไทย พบ เมียนมา

 

โปรแกรมการแข่งขัน ซีเกมส์ วันที่ 14 ส.ค.

ฟุตบอลชาย รอบแรก กลุ่ม เอ
15.00 น. เมียนมา – สิงคโปร์
19.45 น. มาเลเซีย – บรูไน

คำขวัญ

สัญลักษณ์ของการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2017 เป็นรูปว่าวบุหลัน ว่าวรูปพระจันทร์เสี้ยวแบบดั้งเดิมที่นิยมในชายฝั่งตะวันออกของมาเลเซียตะวันตก[11] การรวมลายเส้นและสีที่ถูกรวบรวมมาจากธงของทุกประเทศในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ เพื่อเป็นเอกลักษณ์ของการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2017 สัญลักษณ์นี้ได้รับเลือกหลังจากการแข่งขันประกวดสัญลักษณ์ในกีฬาซีเกมส์ 2017 ซึ่งมีการส่งสัญลักษณ์ทั้งหมด 174 รูปแบบ จากทั่วประเทศมาเลเซีย ว่าวบุหลัน จะสื่อถึงความสง่างาม ความสวยงาม ความเกรียงไกร และความก้าวหน้า เหนือสิ่งใด ซึ่งเป็นตัวแทนอำนาจของกีฬา

ตุ๊กตาสัญลักษณ์

ตุ๊กตาสัญลักษณ์ ซีเกมส์ 2017

ซีเกมส์ 2017

ตุ๊กตาสัญลักษณ์ของการแข่งขันกีฬาซีเกมส์ 2017 เป็นนักกีฬากรีฑาที่เป็นเสือโคร่งมลายู มีชื่อว่า “Rimau” ซึ่งมีการเปิดตัวตุ๊กตาสัญลักษณ์เมื่อวันที่ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2558 เป็นวันเดียวกับวันที่เปิดตัวสัญลักษณ์ในการแข่งขันครั้งนี้ ชื่อของตุ๊กตาสัญลักษณ์มาจากการย่อของคำทั้ง 5 คำ อาทิ Respect (ความเคารพ), Integrity (ความมั่งคง), Move (ความปราดเปรียว) Attitude (ความมีทัศนคติ) and Unity (ความเอกภาพ) ซึ่งสื่อว่า Rimau เป็นตุ๊กตาสัญลักษณ์ที่มีน้ำใจ และมีความเป็นกันเองอีกด้วย

Hilight ข่าวกีฬา, ข่าวกีฬา, ซีเกมส์ 2019
- 14-08-2017 2:27:34 โพสต์โดย : TLC NEWS คนดู อ่าน 2,741 คน คน