เปิดโผผู้เข้าชิง รางวัลนาฏราชครั้งที่ 9 ดีเดย์ประกาศ 5 ส.ค นี้

“ใหญ่-เขมทัตต์”นายกสมาพันธ์ฯ เปิดโผผู้เข้าชิงรางวัลนาฏราชครั้งที่ 9 ดีเดย์ประกาศ 5 ส.ค นี้

เขมทัตต์ พลเดช กรรมการผู้อำนวยการใหญ่ บมจ..อสมท และ นายกสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ พร้อมด้วยกรรมการสมาพันธ์ อาทิ คุณเดียว วรตั้งตระกูล รองประธานฯ บริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด, คุณนิมะ ราซิดี ที่ปรึกษากรรมการผู้จัดการ ช่อง 3, คุณอรุโณชา ภาณุพันธุ์ กรรมการผู้จัดการบริษัทบรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น, คุณวัชระ แวววุฒินันทน์ ประธานจนท.บริหารฝ่ายผลิต บ.เจเอสแอล, คุณวิบูลย์ ลีรัตนขจร กรรมการผู้จัดการ บ.เซิร์ช, คุณปฏิมา ตันติคมน์ กรรมการผู้จัดการ บ.กันตนา ออแกไนท์, คุณธาราวุฒิ สืบเชื้อ สมาคมโฆษณาแห่งประเทศไทย, คุณปิยะพงษ์ โพธิ์สูง ผู้จัดการฝ่ายรายการ ช่อง 7, คุณเกรียงไกร สิริกาญจนาวัฒนา ผอ.ฝ่ายข่าวช่อง 8 , คุณโกศล สงเนียม ผอ.เนชั่นทีวี ร่วมแถลงข่าวประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลนาฏราชครั้งที่ 9 ที่ห้องออดิทอเรี่ยม อาคารปฎิบัติการ บมจ.อสมท

ซึ่งภายในงานมีนักแสดง พิธีกร ผู้ประกาศ และ นักจัดรายการวิทยุ มาร่วมงาน อาทิ ฟิล์ม-ธนภัทร กาวิละ, เฟิร์น-นพจิรา ฤกษ์ขจรนามกุล , พริม-พริมา พันธุ์เจริญ, ซูริ-ซูซานน่า เรโนล , ไบร์ท-รพีพงศ์ ทับสุวรรณ, ภูเขา-วรพต ฝั้นธรรมครั้ง, ซาบีน่า-อจิรภา ไมซิงเกอร์, แบงค์-อนุสิทธิ์ แสงนิ่มนวล, บุ๊ค-สืบสกุล พันธ์ดี, นิวนาว-สุภาณี คชพันธ์สมโภชน์, กี-กีรติ ศุภดิเรกกุล, ใบเตย-พรพจี ศิริสิทธิ์, ดีเจตฤณ เรืองกิจรัตนกุล , ดีเจแนน-ลลิตา จึงวัฒนกิจ, ธีรวัฒน์ พึ่งทอง และ วรรณศิริ ศิริวรรณิ

โดยรายชื่อผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสินรางวัล “นาฏราช” ครั้งที่ ๙ ประจำปี ๒๕๖๐
ประกาศโดยไม่เรียงตามลำดับคะแนน

รางวัลประเภทรายการวิทยุ จำนวน 6 รางวัล
1) รายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
-รายการ ใต้แสงแห่งพระบารมี
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง 99 MHz

-รายการ Good Morning ASEAN
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง 100.5 MHz

-รายการ ธ เชื่อมชนด้วยดนตรี
บริษัท เซิร์ช (ไลฟ์) จำกัด
ออกอากาศทาง 106 MHz

-รายการ เปิดโลกความรู้
สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก
ออกอากาศทาง 94 MHz

2) รายการบันเทิงยอดเยี่ยม
-Mellow 97.5 (Keep It Mellow)
รายการ Mellow 97.5 (Keep It Mellow)
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทาง 97.5 MHz

-Green Wave 106.5 FM
รายการ Club Friday
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 106.5 MHz
94 EFM
รายการ พุธทอล์คพุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 94 MHz

3) ผู้ดำเนินรายการข่าวและสาระยอดเยี่ยม
-คุณถวัลย์ ไชยรัตน์
รายการ ชัยชนะแห่งการพัฒนา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 100.5 MHz

-คุณบุรีรัตน์ สามัตถิยะ และทนายวินัย วงศ์เมฆ
รายการ กฎหมายใกล้ตัว
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 95 MHz
คุณวัชรินทร์ เศรษฐกุดั่น
รายการ THINKING ASEAN
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ คลื่นความคิด FM 96.5 MHz

-คุณสายชล เกียรติกังวาฬไกล และคุณอัจฉรา เชิดชู
รายการ ใต้แสงแห่งพระบารมี
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 99 MHz

-คุณดุษฎี พนมยงค์
รายการ คุยกับครูดุษ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ คลื่นความคิด FM 96.5 MHz

-คุณพีระพัฒน์ วัฒนาภิรมย์
รายการ เด่นเจาะลึก
ออกอากาศทางวิทยุครอบครัวข่าว ส.ทร. FM 106 MHz

4) ผู้ดำเนินรายการบันเทิงยอดเยี่ยม
-คุณธนชัย อุชชิน (DJ ป๊อด)
รายการ PODTALK
จาก บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 MHz

-คุณวิศวะ กิจตันขจร (DJ เป้)
รายการ Club Friday
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 106.5 MHz

-คุณพงศกร จงวิลาศ (DJ เผือก)
รายการ พุธทอล์คพุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 94 MHz

-คุณศกุนตลา เทียนไพโรจน์ (DJ ต้นหอม)
รายการ พุธทอล์คพุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 94 MHz

-คุณคณาธิป สุนทรรักษ์ (DJ ลูกกอล์ฟ)
รายการ พุธทอล์คพุธโทร
จาก บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทาง 94 MHz
สถานีต่างจังหวัด

5) รายการบันเทิงท้องถิ่นยอดเยี่ยม
-รายการ อีรั่ย อีรั่ย (อัยรั่ย อัยรั่ย) กะตานี กะเบอะนิ
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ปัตตานี
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ปัตตานี FM 91 MHz

-รายการ อู้จ๋าสองภาษา
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.พะเยา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.พะเยา FM 97.25 MHz

-รายการ อสมท เพื่อชุมชน อะหยั้งเอาะ อะหยั้งเอาะ
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำปาง FM 99 MHz

-รายการ คำเมืองสไตล์
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร FM 92.75 MHz

-รายการ Modern life modern music ตอน ตะตุงตวง
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สงขลา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สงขลา FM 96.50 MHz

-รายการ อสมท มาสเตอร์เทป
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช FM 104.5 MHz
รายการ MCOT RADIO NETWORK PHUKET
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ภูเก็ต
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ภูเก็ต FM 101.50 MHz

6) รายการข่าวสาระความรู้ยอดเยี่ยม
-รายการ อสมท เพื่อชุมชน บอกเล่าเก้าสิบทำดีมีอาชีพ
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ปัตตานี
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ปัตตานี FM 91 MHz

-รายการ สุขทุกข่าว ช่วงแชร์สนั่นปันสุข
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ชัยภูมิ FM 102 MHz

-รายการ เปิดบ้านแปงเมือง เชื่อมวิถีอาเซียน
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.50 MHz

-รายการ ช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วมจังหวัดสกลนคร
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สกลนคร
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สกลนคร FM 107.50 MHz

-รายการ อสมท เพื่อชุมชน
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สุรินทร์
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุรินทร์ FM 99.75 MHz

-รายการ ลาแป แลใต้ (จ.สตูล)
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สตูล
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สตูล FM 93.25 MHz

-รายการ ลาแป แลใต้ (จ.ยะลา)
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ยะลา FM 102.5 MHz

-รายการ แดนดินถิ่นใต้
จาก สถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพร
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท อ.หลังสวน จ.ชุมพร FM 104.75 MHz

-รายการ ลาแป แลใต้ (จ.ตรัง)
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.ตรัง
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.ตรัง FM 106.25 MHz

-รายการ ตามรอยพ่อ
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz

-รายการ นครศรีดี๊ดี มีดีที่นี่เมืองนคร
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช FM 104.5 MHz

-รายการ อสมท ช่วยผู้ประสบภัย สานใจประชารัฐ
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.นครศรีธรรมราช FM 104.5 MHz

-รายการ ลั่นเมือง
จาก สถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร
ออกอากาศทางสถานีวิทยุ อสมท จ.กำแพงเพชร FM 92.75 MHz

รางวัลประเภทรายการโทรทัศน์ จำนวน 15 รางวัล

7) รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม
-รายการ ข่าวค่ำ
จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
-รายการ ไทยรัฐ นิวส์โชว์
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
-รายการ เข้มข่าวค่ำ
จากบริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
-รายการ สนามข่าว 7 สี
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
-รายการ เรื่องเด่นเย็นนี้
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

8) รางวัลรายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม
-รายการ คุยข่าวเช้าช่อง 8
จากบริษัท อาร์เอส จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

-รายการ ข่าววันศุกร์
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รายการ ชูวิทย์ ตีแสกหน้า
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

-รายการ คอข่าว
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-รายการ เรื่องเล่าเช้านี้
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

9) รางวัลรายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม
-รายการ เป็นเรื่องเป็นข่าว
จากบริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)

-รายการ เจาะประเด็น
จากบริษัท อาร์เอส จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

-รายการ ถามตรงๆกับจอมขวัญ
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

-รายการ โหนกระแส
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 3SD ช่อง 28

-รายการ คนชนข่าว
จากบริษัท ทรูโฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

10) รางวัลผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม
-คุณวรรณศิริ ศิริวรรณ
รายการ ข่าวค่ำ
จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-คุณวิยดา พีรรัฐกุล
รายการ คุยข่าวเช้าช่อง 8
จากบริษัท อาร์เอส จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

-คุณชนิตร์นันทน์ ปุณณะนิธิ
รายการ เจาะลึกข่าวร้อน
จากบริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24

-คุณเขมสรณ์ หนูขาว
รายการไทยรัฐนิวส์โชว์
จาก บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

-คุณเปรมสุดา สันติวัฒนา
รายการสนามข่าว 7 สี
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

11) รางวัลผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม
-คุณสวิตต์ ลีละพงศ์วัฒนา
รายการ ข่าวค่ำ
จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-คุณสถาพร ริยะป่า
รายการ คุยข่าวเช้าช่อง 8
จากบริษัท อาร์เอส จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

-คุณอัครพล ทองธราดล
รายการ ข่าวเด่นช่อง 8
จากบริษัท อาร์เอส จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่อง 8

-คุณธีมะ กาญจนไพริน
รายการ ข่าววันศุกร์
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-คุณภาษิต อภิญญาวาท
รายการ เที่ยงวันทันเหตุการณ์
จาก บริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

12) รางวัลสกูปข่าวยอดเยี่ยม
-สกูป “เปิดโปงโครงการเงินกู้แสนล้าน”
จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-สกูป “แพะระนอง”
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

-สกูป “ผีพนันข้ามชาติ”
จากบริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24

-สกูป “ปิดล้อม 3 ชม. รวบขบวนการลักลอบตัดไม้หอม
เป็นชาวเวียดนามทั้งหมด”
จากบริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)

-สกูป กล้าลองกล้าลุย เรื่อง “เกาะติดยุทธการปัตตานี”
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

13) รางวัลเกมส์โชว์ยอดเยี่ยม
-รายการ ปริศนาฟ้าแลบ
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-รายการ ไมค์หมดหนี้
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-รายการ Top Chef Thailand
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รายการ ร้องได้ให้ล้าน
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
รายการ THE PRICE IS RIGHT THAILAND ราคาพารวย
จากบริษัท ทรูโฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

14) รางวัลทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม
-รายการ เจาะใจ
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอลมีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-รายการ Perspective
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอลมีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-รายการ อายุน้อยร้อยล้าน
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-รายการ Club Friday Show
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-รายการ ทอล์ก-กะ-เทย Tonight
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

15) รางวัลวาไรตี้ยอดเยี่ยม

-รายการ มาสเตอร์เชฟ ประเทศไทย (Masterchef Thailand)
จากบริษัท เฮลิโคเนีย เอช กรุ๊ป จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-รายการ กิ๊กดู๋ สงครามเพลงเงาเสียง
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอลมีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-รายการ The Mask Singer (หน้ากากนักร้อง)
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-รายการ I can see your voice (นักร้องซ่อนแอบ)
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-รายการ รู้ไหม ใครโสด
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

16) รางวัลสารคดียอดเยี่ยม
-รายการ ข่าวดังข้ามเวลา “ตอน สมเด็จพระสุพรรณกัลยา ความรัก ศรัทธา แผ่นดิน”
จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-รายการ กบนอกกะลา “ตอน แซลมอน นอร์เวย์”
จากบริษัท ทีวีบูรพา จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-รายการ คนค้นฅน “ตอน หลวงตาเยื้อน”
จากบริษัท ทีวีบูรพา จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-รายการ สารคดีเทิดพระเกียรติ “ตอน พระบารมีล้นฟ้ามหานคร”
จากบริษัท ไทยนิวส์ เน็ตเวิร์ค (ทีเอ็นเอ็น) จำกัด
ออกอากาศทางสถานีข่าว TNN24

-รายการ เรื่องจริงผ่านจอ “ตอน ส่งน้องอั้มกลับบ้าน”
จากบริษัท สาระดี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

17) รางวัลสารคดีชุดยอดเยี่ยม
-รายการ พบหมอศิริราช
จากบริษัท ไทยประกันชีวิต จำกัด (มหาชน) ร่วมกับ บริษัท มาจอริตี้ คอมมิวนิเคชั่นส์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-รายการ อัครศิลปินเหนือเกล้า
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-รายการ ชีวิตสัตว์มหัศจรรย์ The Wonderful Animals
จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-รายการ จดหมายเหตุรัตนโกสินทร์
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

18) รางวัลรายการเด็กยอดเยี่ยม
-รายการ โครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม ปี 6
จากบริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

-รายการ เด็กร้องก้องโลก
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-รายการ ซูเปอร์เท็น
จากบริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-รายการ ธรรมดี ได้ดี Easy Life “ทำดี ทำง่าย แค่ใจอยากทำ”
จากสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ร่วมกับ มูลนิธิธรรมดี ได้ดี
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก

-รายการ Davinci เด็กถอดรหัส
จากบริษัท อะ-มะ-เตะ-ระ-สุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

19) รางวัลรายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม
-รายการ ฟุตบอลคิงส์คัพ ครั้งที่ 45
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี

-รายการ MX MUAY XTREME
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รายการ “E-Warrior” สมรภูมิสุดเดือด
จากสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ร่วมกับ
บริษัท 8 Media Production Holding จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก

-รายการ ฟุตบอล “โตโยต้า ไทยลีก”
จากบริษัท ทรูโฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24

-รายการ Volleyball World Grand Prix 2017
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
20) รางวัลผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม
คุณวีระพล เต็มโชติโกศล

-รายการ Home Of Football
จากบริษัท บางกอก มีเดีย แอนด์ บรอดคาสติ้ง จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์พีพีทีวี (PPTV HD36)
คุณเอก ฮิมสกุล

-รายการ แข่งขันฟุตบอลคาราบาวคัฟ
จากบริษัท อสมท จำกัด (มหาชน)
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD
คุณวรปัฐ อรุณภักดี

-รายการ ถ่ายทอดสดฟุตบอล King Cup / รายการถ่ายทอดสดฟุตซอล
จากบริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
คุณธีรยุทธ บัญหนองสา

-รายการ ถ่ายทอดสดพุตบอลโตโยต้า ไทยลีก
จากบริษัท ทรูโฟร์ยู สเตชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ทรูโฟร์ยู ดิจิตอลฟรีทีวี ช่อง 24
***หมายเหตุ : สำหรับรางวัลนี้มีเพียง 4 ผลงานที่ผ่านเข้ารอบตัดสิน

21) รางวัลพิธีกรยอดเยี่ยม
-คุณนิติ ชัยชิตาทร
รายการ ทอล์ก-กะ-เทย Tonight
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณสุวิกรม อัมระนันทน์
รายการ Perspective
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอลมีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-คุณสัญญา คุณากร
รายการ เจาะใจ
จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอลมีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางช่อง 9 MCOT HD

-คุณสายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา
รายการ Club Friday Show
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณเกียรติ กิจเจริญ
รายการ ร้องแลกไข่
จากบริษัท ทริปเปิ้ล ทู จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
รางวัลประเภทละครโทรทัศน์ จำนวน 16 รางวัล

22) รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม
-หลงไฟ
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
โดย คุณดุสิต ญาปกะวงศ์
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-เพลิงพระนาง
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
โดย คุณพรรณวิภา สุขศรี
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-ชายไม่จริง หญิงแท้
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
โดย คุณวุฒิกร ศรีโพธิ์ทอง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-ล่า
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
โดย คุณจิรเดช ทัศนศร
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รากนครา
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
โดย คุณประมาณ อิ่มรัตนะ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

23) รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม
-Project S The Series เรื่อง SOS skate ซึม ซ่าส์
จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด
โดย คุณบุณยนุช ไกรทอง
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-หลงไฟ
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
โดย คุณสมบุญ โพธิ์พิทักษ์กุล
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-หงส์เหนือมังกร
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
โดย คุณบัญชา ดีวินิจ และคุณวุฒิเดช ปิ่นแก้ว
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-ล่า
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
โดย คุณศรีชล อินทร์กัณหา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-เพลิงบุญ
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
โดย คุณวชิรพงศ์ ศศิวัชรเกียรติ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

24) รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม
-Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด
โดย Foolhouse Production
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-หงส์เหนือมังกร
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
โดย คุณกัมปนาท เกียรติเอกสิทธิ์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-ล่า
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
โดย คุณณรงค์ ประกิตสุวรรณ และคุณศศิมาภรณ์ แสนใจ
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รากนครา
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
โดย คุณธนอรรถ กาสุริยะ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-เพลิงบุญ
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
โดย One Edit Studio
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

25) รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม
-หลงไฟ
โดย คุณพิเชฐ เวชชศาสตร์
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-เพลิงพระนาง
โดย คุณอกฤษณ์ กาญจนกันติกะ
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-แต่ปางก่อน
โดย คุณธัญญพัทร์ คงภักดี
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31
ชายไม่จริง หญิงแท้
โดย คุณสราวุธ จุ้ยธูป / คุณทิพย์พิมล บุญชิน และคุณรักษ์ไพร ศรีวงษ์
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-รากนครา
โดย คุณศิรินาจ ถาวรวัตร์
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

26) รางวัลละครชุดยอดเยี่ยม
-ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ที่ไม่ถึงตาย
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-เสือ ชะนี เก้ง
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-ซีรีส์ชุด ภารกิจรัก
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-น้องใหม่ร้ายบริสุทธิ์
จากบริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-The Cupids บริษัทรักอุตลุด
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

27) รางวัลเพลงละครยอดเยี่ยม
-เพลง ครั้งหนึ่งไม่ถึงตาย / ขับร้องโดย : วง Klear
จากละครเรื่อง ซีรีส์ Club Friday The Series 9
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-เพลง น้ำตาหยดสุดท้าย / ขับร้องโดย : แก้ม วิชญาณี
จากละครเรื่อง ล่า
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-เพลง หัวใจรอคำว่ารัก / ขับร้องโดย : กัน นภัทร
จากละครเรื่อง รากนครา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-เพลง ยิ่งห้ามยิ่งหวั่นไหว / ขับร้องโดย : วง Zeal
จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-เพลง เสียแรง / ขับร้องโดย : ปาน ธนพร แวกประยูร
จากละครเรื่อง เพลิงบุญ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

28) รางวัลบทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม
-รากนครา
โดย คุณยิ่งยศ ปัญญา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
โดย คุณนฤเบศ กูโน และคุณภัทรนาถ พิบูลย์สวัสดิ์
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-น้ำเซาะทราย
โดย คุณนันทนา วีระชน (ปลายปากกา)
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-ล่า
โดย คุณพิมพ์มาดา พัฒนอลงกรณ์, คุณวรรณถวิล สุขน้อย,
คุณพิมสิรินทร์ พงษ์วานิชสุข และคุณวีรพล บุญเลิศ
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-เพลิงบุญ
โดย คุณณัฐิยา ศิรกรวิไล
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

29) รางวัลทีมนักแสดงยอดเยี่ยม
-Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-เพลิงพระนาง
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุจำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-ล่า
จากบริษัท เดอะวัน เอ็นเตอร์ไพรส์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-เพลิงบุญ
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-คลื่นชีวิต
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

30) รางวัลนักแสดงดาวรุ่งชายยอดเยี่ยม
-คุณธีรดนย์ ศุภพันธุ์ภิญโญ
จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง SOS skate ซึม ซ่าส์
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณปฐมพงศ์ เรือนใจดี
จากละครเรื่อง หลงไฟ
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณวรพล จินตโกศล
จากละครเรื่อง อกธรณี
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-คุณภรภัทร ศรีขจร
จากละครเรื่อง เธอคือพรหมลิขิต
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-คุณณภัทร เสียงสมบุญ
จากละครเรื่อง รักกันพัลวัน
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

31) รางวัลนักแสดงดาวรุ่งหญิงยอดเยี่ยม
-คุณรณิดา เตชสิทธิ์
จากละครเรื่อง เดือนประดับดาว
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-คุณพิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์
จากละครเรื่อง หลงไฟ
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณตรีชฎา เพชรรัตน์
จากละครเรื่อง นางแค้น
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์

-คุณมุกดา นรินทร์รักษ์
จากละครเรื่อง มัสยา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-คุณณัฏฐณิชา ดังวัธนาวณิชย์
จากละครเรื่อง เสน่ห์นางงิ้ว
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

32) รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม
-คุณวงศ์รวี นทีธร
จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณสันติสุข พรหมศิริ
จากละครเรื่อง สุดรัก สุดดวงใจ
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-คุณชลาทิศ ตันติวุฒิ
จากละครเรื่อง ชายไม่จริง หญิงแท้
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-คุณหลุยส์ สก๊อต
จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-คุณหลุยส์ สก๊อต
จากละครเรื่อง เพลิงบุญ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

33) รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม
-คุณหัทยา วงษ์กระจ่าง
จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณจารุณี สุขสวัสดิ์
จากละครเรื่อง โซ่เสน่หา
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-คุณนิษฐา จิระยั่งยืน
จากละครเรื่อง รากนครา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-คุณสู่ขวัญ บูลกุล
จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณจรินทร์พร จุนเกียรติ
จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

34) รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม
-คุณธนภพ ลีรัตนขจร
จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณภัทรเดช สงวนความดี
จากละครเรื่อง นายฮ้อยทมิฬ
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-คุณสุกฤษฎิ์ วิเศษแก้ว
จากละครเรื่อง เธอคือพรหมลิขิต
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-คุณปริญญ์ สุภารัตน์
จากละครเรื่อง คลื่นชีวิต
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-คุณณเดชน์ คูกิมิยะ
จากละครเรื่อง เล่ห์ลับสลับร่าง
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

35) รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม
-คุณพิมพ์ชนก ลือวิเศษไพบูลย์
จากละครเรื่อง หลงไฟ
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณพัชราภา ไชยเชื้อ
จากละครเรื่อง เพลิงพระนาง
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-คุณลลิตา ปัญโญภาส
จากละครเรื่อง ล่า
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-คุณณฐพร เตมีรักษ์
จากละครเรื่อง รากนครา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
-คุณเจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ์
จากละครเรื่อง เพลิงบุญ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

36) รางวัลผู้กำกับยอดเยี่ยม
-คุณชนินทร ประเสริฐประศาสน์
จากละครเรื่อง เพลิงบุญ
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-คุณนฤเบศ กูโน
จากละครเรื่อง Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-คุณธงชัย ประสงค์สันติ
จากละครเรื่อง นายฮ้อยทมิฬ
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

-คุณสันต์ ศรีแก้วหล่อ
จากละครเรื่อง ล่า
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-คุณพงษ์พัฒน์ วชิรบรรจง
จากละครเรื่อง รากนครา
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

37) รางวัลละครยอดเยี่ยม
-ล่า
จากบริษัท จีเอ็มเอ็ม วัน ทีวี จำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ช่องวัน 31

-เพลิงบุญ
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-รากนครา
จากบริษัท บางกอกเอ็นเตอร์เทนเม้นต์ จำกัด
ออกอากาศทางสถานีวิทยุโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3

-Project S The Series เรื่อง Side by Side พี่น้องลูกขนไก่
จากบริษัท จีดีเอช ห้าห้าเก้า จำกัด
ออกอากาศทางช่อง GMM25

-เพลิงพระนาง
จากบริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุจำกัด
ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7

โดย ทางสมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์จะจัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ ๙ประจำปี ๒๕๖๐ ในวันอาทิตย์ที่ 5 สิงหาคม 2561 ณ หอประชุมใหญ่ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ออกอากาศทางสถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3 HD หมายเลข 33

ข่าวดาราบันเทิง
- 9-07-2018 9:11:47 โพสต์โดย : fonnie คนดู อ่าน 101 คน คน